วันจันทร์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2567 รองศาสตราจารย์ ดร.คมสัน มาลีสี อธิการบดี สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง พร้อมด้วยผู้บริหาร คณาจารย์ บุคลากรปัจจุบัน ผู้เกษียณอายุ ศิษย์เก่า และนักศึกษา ขอพระราชทานถวายราชสักการะสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณด้วยความจงรักภักดี เทิดทูนไว้ ซึ่งสถาบันชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ที่มีภารกิจในการบำบัดทุกข์ บำรุงสุขให้แก่พี่น้องประชาชนทั่วประเทศ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgdcB4qTm6h8iL6FbBsPXziVQO9e4gHGZGsc9LQns7w9qvSnnUaDCD_UG04lz9j4t3AsEsmf0tx85RzfvA6ACutNCQ5_WAzg0zFMSPtz7KHnPdakk6GtRZD76mN8ZNxeTq-UdzeW3HbE6xaS1KUkK1p4rr4UJuZHWYk7sddq1JEX_FmnDp8TFKzeGxLQZpP/s16000/Screenshot_20240223-000348~2.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjh60Ewvd99QwCu-aiBPgJb18qi27kW5ZXoVczacwTrKaC0Kxr5Q4wXeNBvp6uF4w0ekAIiifcpu-875UN8VWmnC_vXn_6sN9Hl4DFUr-56OKP_E66D_8zgclxF9Bakw0yRdvCDl7oVRN-MAmfjv0OBOPPywGJJBIJ2iVGZRftap7pcEVrI0AqOTVHhnv3V/s16000/Screenshot_20240223-000352~2.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEga8MouvB-4kr75lYFxNta-tg4QiwJXJyLmN6sK6cU92hmZA0BYUifOZowu6shFCXpCQ9jTEZh8gIGj_FglzGxzEm8NrDD0TlGE4RTyFJJrq0ppC_PjfeFtxNfyPTZiDLqlo_7GM6FytN8T5MioYyY-74a0yctFs-_bSQELnzv3vKvxciIlOWa40NzzAFqm/s16000/Screenshot_20240223-000354~2.png)
ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา ข้าพระพุทธเจ้าทั้งหลายรู้สึกซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณ อันหาที่สุดมิได้ ที่ใต้ฝ่าละอองพระบาท สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา เจ้าฟ้ามหาจักรีสิรินธร มหาวชิราลงกรณวรราชภักดี สิริกิจการิณีพีรยพัฒน รัฐสีมาคุณากรปิยชาติ สยามบรมราชกุมารี ทรงอุทิศพระองค์เพื่อประโยชน์สุขของประชาชน นับได้ว่าเป็นพระราชกรณียกิจนานัปการที่ประจักษ์แก่สายตาชาวโลกและพสกนิกรชาวไทย ทรงสละเวลาความสุขส่วนพระองค์ โดยเสด็จพระราชดำเนินไปทรงเยี่ยมราษฎร ในภูมิภาคต่างๆ อยู่เสมอ และทรงมุ่งมั่นในการแบ่งเบาพระราชภาระของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในกิจการโครงการตามพระราชดำริ ของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราชบรมนาถบพิตร เป็นจำนวนมาก ทรงไม่เคยย่อท้อต่อความเหน็ดเหนื่อย
ทั้งนี้ ทรงได้มีพระกรุณาธิคุณเข้าร่วมกิจกรรมต่างๆ กับสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง ทั้งการเปิดอาคารศูนย์เรียนรวมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี และทรงเปิดงานพระจอมเกล้านิทัศน์ เมื่อปีพุทธศักราช 2530 การเข้าร่วมพิธีพระราชทานปริญญาบัตร รวมถึงกิจกรรมวิชาการต่าง ๆ
ในนามสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง ข้าพระพุทธเจ้า ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก โปรดอภิบาลบันดาลดลให้ใต้ฝ่าละอองพระบาททรงพระเจริญ มีพระชนมายุยิ่งยืนนาน ทรงพระเกษมสำราญทุกทิพาราตรี ทรงเป็นมิ่งขวัญปกเกล้าปกกระหม่อมปวงชนชาวไทยสืบไปชั่วกาลนาน
ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม
No comments:
Post a Comment